Bài 32: Ankin

FP

a. Phân tích hoàn toàn 3,72 gam chất hữu cơ A thì thu được 5,376 lit CO2 (đktc) 2,52 gam H2O và 0,448 lit N2 (đktc). Xác định công thức phân tử của A. Biết tỉ khối hơi của A so với Oxi bằng 2,90625

b. Đốt cháy hoàn toàn m g hỗn hợp gồm CH4, C2H6 và C4H10 thu được 3,3g CO2 và 4,5 g H2O. Giá trị của m và thể tích khí oxi

BT
8 tháng 4 2020 lúc 10:44

a, \(n_{CO2}=\frac{5,376}{22,4}=0,24\left(mol\right)\Rightarrow n_C=0,24\left(mol\right)\)

\(n_{H2O}=\frac{2,52}{18}=0,14\left(mol\right)\Rightarrow n_H=0,28\left(mol\right)\)

\(n_{N2}=\frac{0,448}{22,4}=0,02\left(mol\right)\Rightarrow n_N=0,04\left(mol\right)\)

\(m_C+m_H+m_N=3,72\left(g\right)\)

\(\Rightarrow A:C,H,N\)

\(n_C:n_H:n_N=0,24:0,28:0,04=6:7:1\)

Vậy CTĐNG là C6H7N

\(M_A=32.2,90625=93\left(\frac{g}{mol}\right)\)

\(\Rightarrow93n=93\Rightarrow n=1\)

Vậy CTPT là C6H7N

b,\(n_{CO2}=\frac{3,3}{44}=0,075\left(mol\right)\)

\(n_{H2O}=\frac{4,5}{18}=0,25\left(mol\right)\)

\(m=m_C+m_H=0,75.12+0,25.2=1,4\left(g\right)\)

Bảo toàn O:

\(2n_{O2}=2n_{CO2}+n_{H2O}\Rightarrow n_{O2}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{O2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

Bình luận (0)
NA
8 tháng 4 2020 lúc 11:13

a. \(n_C=n_{CO_2}=0,24\left(mol\right)\)

\(n_H=2n_{H_2O}=0,28\left(mol\right)\\ n_N=2n_{N_2}=0,04\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_C+m_H+m_N=3,72=m_A\)

=> A chỉ gồm C;H;N

Gọi CT của A là \(C_xH_yN_z\)

\(\Rightarrow x:y:z=0,24:0,28:0,04=6:7:1\)

\(\Rightarrow CT\text{ đơn giản :}\left(C_6H_7N\right)=93\Rightarrow n=1\\ \Rightarrow CTPT:C_6H_7N\)

b) \(n_{CO_2}=0,075\left(mol\right);n_{H_2O}=0,25\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HDCB}=12n_{CO_2}+2n_{H_2O}=1,4\left(g\right)\\ BTNT.O\Rightarrow n_{O_2}=n_{CO_2}+\frac{1}{2}n_{H_2O}=0,2\left(mol\right)\\ \Rightarrow V_{O_2}=4,48\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LD
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết