Bài 24. Công thức tính nhiệt lượng

LN

4. Thả một quả cầu nhôm có khối lượng  0,2kg được đun nóng tới 100oC vào một cốc nước ở 20oC. Sau một thời gian, nhiệt độ của quả cầu và của nước đều bằng 27oC.
 

a/Tính nhiệt lượng do quả cầu tỏa ra

b/Tính khối lượng nước trong cốc. Coi như chỉ có quả cầu và nước trao đổi nhiệt cho nhau.

NT
4 tháng 5 2022 lúc 17:24

Nhiệt lượng quả cầu tỏa ra:

\(Q_1=m_1c_1\left(t_1-t\right)=0,2.880.\left(100-27\right)=12848\left(J\right)\)

Theo pt cân bằng nhiệt:

\(Q_{tỏa}=Q_{thu}\)

\(\Leftrightarrow Q_1=Q_2\)

\(\Leftrightarrow12848=m_2.4200.\left(27-20\right)\)

\(\Leftrightarrow m_2=0,43kg=430g\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
DI
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết