Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

NP

27g Al + 14,6g HCl

a. Chất nào còn dư sau phản ứng? Dư bao nhiêu gam?

b. Tính VH2 thu được (ĐKTC)

TT
5 tháng 9 2017 lúc 16:21

2Al + 6HCl \(\rightarrow\)2AlCl3 + 3H2

nAl=\(\dfrac{27}{27}=1\left(mol\right)\)

nHCl=\(\dfrac{14,6}{36,5}=0,4\left(mol\right)\)

Vì \(\dfrac{0,4}{3}< 1\)nên Al dư 1-\(\dfrac{0,4}{3}\)=\(\dfrac{2,6}{3}\)(mol)

mAl dư=27.\(\dfrac{2,6}{3}\)=23,4(g)

Theo PTHH ta có:

\(\dfrac{1}{2}\)nHCl=nH2=0,2(mol)

VH2=0,2.22,4=4.48(lít)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
LY
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết