Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

TN

Cho 7,8 gam hỗn hợp 2 kim loại Al, Mg vào HCl loãng dư. Phản ứng kết thúc thu được V lít H2(đktc) và 36,2 gam muối. Tính giá trị của V?

A. 8,96l

B. 6,72l

C. 8,4l

D. 3l

H24
13 tháng 8 2021 lúc 15:13

Gọi \(n_{Al}=x\left(mol\right)\\ n_{Mg}=y\left(mol\right)\)

\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\uparrow\\ Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\uparrow\)

\(n_{AlCl_3}=n_{Al}=x\left(mol\right)\\ n_{MgCl_2}=n_{Mg}=y\left(mol\right)\)

Ta có \(\left\{{}\begin{matrix}27x+24y=7,8\\133,5x+95y=36,2\end{matrix}\right.\)

\(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\\y=0,1\end{matrix}\right.\)

\(n_{H_2}=n_{Al}+n_{Mg}=0,2+0,1=0,3\left(mol\right)\\ V_{H_2\left(ĐKTC\right)}=0,3.22,4=6,72\left(l\right)\)

Chọn B.

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
EX
Xem chi tiết
EX
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
M9
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết