Bài 8. Sự biến đổi tuần hoàn cấu hình electron nguyên tử của các nguyên tố hóa học

ST

14/ Cho 3,26g hh hai kim loại kiềm thuộc 2 chu kỳ liên tiếp tan hết trong 100g nước được 1,12l khí (đkc) và dd A

a) Tìm 2 tên kim loại

b) Tìm C% và nồng độ mol các chất tan trong dd thu được. Biết khối lượng riêng của nước là 1g/ml và thể tích dd thay đổi không đáng kể

15) Cho 4,4g hh 2 kim loại kiềm thổ thuộc 2 chu kỳ liên tiếp tan hết trong dd H2SO4 loãng dư rồi cô cạn thu được 18,8g muối khan

a) đó là 2 KL nào

b) tìm % m từng kim loại trong hh

Help me! \(_{ }\)

KN
29 tháng 10 2018 lúc 21:35

14/ a) Gọi R là hai kim loại kiềm cần tìm

R + \(H_2O\rightarrow ROH+\dfrac{1}{2}H_2\)

0,1 <------------------------0,05 (mol)

\(n_{H_2}=\dfrac{V}{22,4}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\)

\(M_R=\dfrac{m}{n}=\dfrac{3,26}{0,1}=32,6\left(g/mol\right)\)

⇒ hai kim loại cần tìm là Natri (Na) và Kali (K)

b) \(Na+H_2O\rightarrow NaOH+\dfrac{1}{2}H_2\)

0,1 <-------0,05 (mol)

\(K+H_2O\rightarrow KOH+\dfrac{1}{2}H_2\)

0,1 <------0,05 (mol)

\(V_{H_2O}=\dfrac{m}{D}=\dfrac{100}{1}=100\left(ml\right)\) = 0,1(l)

\(m_{ddsauphảnứng}=m_{hh}+m_{H_2O}-m_{H_2}\)

= 3,26 + 100 - 0,05 . 2 = 103,16 (g)

\(m_{NaOH}=n.M=0,1.40=4\left(g\right)\)

\(m_{KOH}=n.M=0,1.56=5,6\left(g\right)\)

\(C\%_{NaOH}=\dfrac{m_{NaOH}.100}{m_{dd}}\) = \(\dfrac{4.100}{103,16}\simeq3,88\left(\%\right)\)

\(C\%_{KOH}=\dfrac{m_{KOH}.100}{m_{dd}}=\dfrac{5,6.100}{103,16}\simeq5,49\left(\%\right)\)

\(C_M=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,1+0,1}{0,1}=2\left(M\right)\)

Bình luận (1)
KN
29 tháng 10 2018 lúc 22:09

15/ a) Gọi R là kim loại kiềm thổ cần tìm

Vì R là kim loại kiềm thổ nên R thuộc hóa trị II

\(R+H_2SO_4\rightarrow RSO_4+H_2\)

Ta có : \(n_R=n_{RSO_4}\)

\(\dfrac{m}{M_R}=\dfrac{m}{M_{RSO_4}}\)

\(\dfrac{4,4}{M_R}=\dfrac{18,8}{M_R+32+16.4}\)

\(M_R\) = 29,3 (g/mol)

Vậy hai kim loại cần tìm là Magie(Mg) và Canxi(Ca)

b) \(Mg+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2\)

x------------------------------>x (mol)

\(Ca+H_2SO_4\rightarrow CaSO_4+H_2\)

y-----------------------> y (mol)

Gọi x (mol) là số mol của Magie

y (mol) là số mol của Canxi

Ta có hệ phương trình:

\(\left\{{}\begin{matrix}24x+40y=4,4\\120x+136y=18,8\end{matrix}\right.\)

\(\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\left(mol\right)\\y=0,05\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(m_{Mg}=n.M=0,1.24=2,4\left(g\right)\)

\(\%m_{Mg}=\dfrac{m_{Mg}.100}{m_{hh}}=\dfrac{2,4.100}{4,4}\simeq54,54\left(\%\right)\)

\(\%m_{Ca}=100-\%m_{Mg}=100-54,54=45,46\left(\%\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết