Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

DN

1/ để điều chế oxit sắt từ (Fe3O4) bằng cách oxi hóa sắt ở nhiệt độ cao

a) tính khối lượng sắt và thể tích khí oxi cần dùng (đktc) để điều chế được 6,96g oxit sắt từ

b) tính số gam KMnO4 cần dùng để có được lượng oxi dùng cho phản ứng trên

HD
8 tháng 4 2018 lúc 21:29

a) PTHH: \(3Fe+2O_2\underrightarrow{t^0}Fe_3O_4\left(1\right)\)

Ta có: \(n_{Fe_3O_4}=\dfrac{6,96}{232}=0,03\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{O_2}=2.0,03=0,06\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{Fe}=3.0,03=0,09\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe}=0,09.56=5,04\left(mol\right)\)

b) PTHH: \(2KMnO_4\underrightarrow{t^0}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\)

Ta có: \(n_{O_2\left(2\right)}=n_{O_2\left(1\right)}=0,06\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{KMnO_4}=2.0,06=0,12\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KMnO_4}=0,12.158=18,96\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết