Chuyên đề mở rộng dành cho HSG

TT

1. Cho 27,4 gam Ba tác dụng với 100 gam dd H2SO4 9,8%.

a) Tính thể tích khí thoát ra (dktc)

b) Tính nồng độ phần trăm của dd sau phản ứng.

HV
7 tháng 7 2019 lúc 8:59

PTHH:

Ba+H2SO4➞BaSO4↓+H2↑(1)

0,1 0,1 0,1 0,1

Ba+2H2O➞ Ba(OH)2+ H2(2)

0,1 0,1 0,1

Ta có:{ nBa=\(\frac{27,4}{137}=0,2\left(mol\right)\);\(n_{H_2SO_4}=\frac{100.9,8\%}{98}=0,1\left(mol\right)\)

Lập tỉ lệ : \(\frac{0,2}{1}>\frac{0,1}{1}\)

➞ Ở phương trình 1, Ba dư ,H2SO4 hết

➞ Xảy ra phản ứng(2)

Đặt các số mol trên phương trình ta có:

\(V_{H_2}\left(đktc\right)=\left(0,1+0,1\right).22,4=4,48\left(l\right)\)

Lại có \(m_{dd}\) sau phản ứng=\(27,4+100-0,1.233-0,2.2=103,7\left(g\right)\)

\(C\%_{Ba\left(OH\right)_2}=\frac{0,1.171}{103,7}.100\%=16,4899\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TO
Xem chi tiết
DY
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
TO
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết