Bài 7. Áp suất

HH

1 chiếc ô tô có khối lượng là 0,5 tấn diện tích tiếp xúc của 1 xe tác dụng lên mặt đường là 0,03cm2. tính áp suất mà xe tác dụng lên mặt đường

TC
2 tháng 3 2023 lúc 20:39

Sửa:1 chiếc ô tô có khối lượng là 0,5 tấn diện tích tiếp xúc của 1 bánh xe tác dụng lên mặt đường là 0,03m2. tính áp suất mà xe tác dụng lên mặt đường ( chứ 0,03cm2 thì nhỏ quá dẫn đến sai sự thật)

đổi `0,5 tấn =500kg`

Trọng lượng cua xe 

`P = 10m =10*500=5000N`

Diện tích tiếp xúc của của cả bốn bánh xe t/d lên mặt đất là

`S = 4*0,03 =0,12(m^2)`

Áp suất mà xe t/d lên mặt đg là

`p = P/s =5000/(0,12)=41666,67(Pa)`

 

Bình luận (2)
H24
2 tháng 3 2023 lúc 19:49

1 bánh xe hay 1 xe vậy ạ?

 

Bình luận (0)
NV
2 tháng 3 2023 lúc 19:53

Diện tích tiếp xúc là 1 bánh xe hay cả 1 cái xe?

Bình luận (0)
NN
2 tháng 3 2023 lúc 19:53

đổi 0,5 tấn = 500 kg

`0,03cm^2=3*10^(-6)`

trọng lượng của vật là

`P=10m=500*10=5000(N)`

áp suất mà xe tác dụng lên mặt đường là

\(p=\dfrac{F}{S}=\dfrac{5000}{3\cdot10^{-6}}=1666666667\left(Pa\right)\) 

sao số to thế nhỉ?=)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
PY
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
3T
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
P8
Xem chi tiết
38
Xem chi tiết