Bài 24. Công và công suất

AM
28 tháng 1 2022 lúc 8:41

a. Áp dụng định luật II-Newton ta có:

\(\overrightarrow{F}+\overrightarrow{P}+\overrightarrow{F_{ms}}+\overrightarrow{N}=m\overrightarrow{a}\)

Chiếu vector lực lần lược theo phương thẳng đứng và phương trùng với phương chuyển động:

\(\left\{{}\begin{matrix}N-P+F.sin30=0\\-F_{ms}+F.cos30=ma\end{matrix}\right.\)\(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}N=P-F.sin30\\-N\mu+F.cos30=ma\end{matrix}\right.\)\(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}N=P-F.sin30\\-\left(P-F.sin30\right)\mu+F.cos30=ma\end{matrix}\right.\) \(\Leftrightarrow-\left(5.10-25.sin30\right)0,2+25.cos30=5a\Rightarrow a\approx2,83\) m/s2

Công ngoại lực tác dụng lên vật là: 

\(A=Fcos30^os-F_{ms}s=F.cos30^os-N\mu s=F.cos30^os-\left(P-Fsin30\right)\mu s=2\left(25.cos30-\left(5.10-25.sin30\right)0,2\right)\approx28,3\left(J\right)\)

b. Ta có: \(v^2-v_0^2=2as\Leftrightarrow v^2-0=2.2,83.2\Leftrightarrow v\approx3,36\)m/s

c. Thời gian vật chuyển động là: \(t=\dfrac{v}{a}=\dfrac{3,36}{2,83}\approx1,19\left(s\right)\)

Công suất trung bình của lực tác dụng F trong khoảng thời gian đó là: \(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{F.cos30.s}{t}=\dfrac{25.cos30.2}{1,19}\approx36,39\left(W\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LT
Xem chi tiết
PQ
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết