HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Chủ đề
Câu hỏi trắc nghiệm
Kiểm tra
Bỏ qua
Tiếp tục
Thảo luận
Luyện tập lại
Câu hỏi kế tiếp
Báo lỗi
Lấy g = 10 m/s2. Trọng lượng của túi đường có khối lượng 1 kg là
Biểu thức xác định trọng lực là
Lực căng dây có đặc điểm:
Một vật đang nằm yên trên mặt đất, lực hấo dẫn do Trái Đất tác dụng vào vật có độ lớn
Điều nào sau đây là sai khi nói về trọng lực?
Tại cùng một địa điểm, hai vật có khối lượng \(m_1< m_2\), trọng lực tác dụng lên hai vật lần lượt là P1 và P2 luôn thỏa mãn điều kiện
Một người có khối lượng 60 kg. Gọi \(m_{TĐ}\), \(P_{TĐ}\) là khối lượng và trọng lượng của người đó ở Trái Đất (\(g_{TĐ}=9,8\) m/s2); \(m_{MT}\), \(P_{MT}\) là khối lượng và trọng lượng của người đó ở Mặt Trăng (\(g_{MT}=1,67\) m/s2); \(m_{KT}\), \(P_{KT}\) là khối lượng và trọng lượng của người đó ở Kim tinh (\(g_{KT}=8,70\) m/s2). Nhận xét nào dưới đây là đúng?
Một gói hàng khi được treo vào lực kế thì số chỉ của lực kế là 28 N. Biết gia tốc rơi tự do tại vị trí đó là 10 m/s2. Khối lượng của túi hàng là
Một nhà du hành vũ trụ có khối lượng 72 kg khi ở trên Trái Đất. Biết độ lớn gia tốc trọng trường trên Mặt Trăng bằng \(\dfrac{1}{6}\) gia tốc trọng trường ở Trái Đất (9,8 m/s2), trọng lượng của nhà du hành vũ trụ này trên Mặt Trăng là
Biết gia tốc rơi tự do ở đỉnh và ở chân một ngọn núi lần lượt là 9,807 m/s2 và 9,811 m/s2. Tỉ số trọng lượng của vật ở đỉnh núi và chân núi là
Đo trọng lượng của vật trên Trái Đất, ta được \(P_1=29,4\) N. Biết gia tốc rơi tự do của vật trên mặt đất là \(g_1=9,8\) m/s2. Nếu đem vật lên Mặt Trăng có \(g_2=1,67\) m/s2 và đo trọng lượng của nó thì được bao nhiêu?
Trọng lượng của một nhà du hành vũ trụ có khối lượng 75 kg khi người đó ở trên Kim tinh (lấy gKT = 8,70 m/s2) là bao nhiêu?
Biết khối lượng của một vật là 5 kg, gia tốc rơi tự do là 9,8 m/s2. Lực hút của hòn đá lên Trái Đất có độ lớn là
Câu nào dưới đây là sai khi nói về lực căng dây?
Khi vật treo trên sợi dây nhẹ cân bằng thì trọng lực tác dụng lên vật
Một vật nặng có khối lượng 0,5 kg được treo vào một sợi dây không dãn. Lấy g = 9,8 m/s2. Lực căng của dây khi cân bằng là
Một ngọn đèn có khối lượng 800 g được treo dưới trần nhà bằng một sợi dây. Lấy g = 9,8 m/s2. Dây chỉ chịu được lực căng lớn nhất là 8 N. Nếu treo ngọn đèn này vào một đầu dây thì
Một người kéo gạch từ thấp lên cao qua hệ thống ròng rọc. Coi khối lượng của ròng rọc và của dây đều rất nhỏ so với khối lượng của thùng gạch. Biết lượng gạch trong mỗi lần kéo có khối lượng là 18 kg và lấy g = 9,8 m/s2. Xem chuyển động của thùng gạch là đều, lực căng dây tác dụng lên tay người có độ lớn là
Một vật nặng có khối lượng 6 kg được treo vào các sợi dây không dãn như hình dưới. Lấy g = 9,8 m/s2. Lực do vật nặng làm căng các sợi dây AB, AC có độ lớn là bao nhiêu?
Một chú khỉ diễn xiếc treo mình cân bằng trên dây thừng như hình vẽ. Biết chú khỉ có khối lượng 8 kg và g = 9,8 m/s2. Độ lớn lực căng xuất hiện trên các đoạn dây OA, OB là bao nhiêu?
Một ngọn đèn có khối lượng 1 kg. Người ta đã treo đèn này bằng cách luồn sợi dây qua một cái móc của đèn và hai đầu dây được gắn chặt trên trần nhà. Hai đầu dây có chiều dài bằng nhau và hợp với nhau một góc bằng 60o. Lấy gia tốc g = 9,8 m/s2. Lực căng của mỗi nửa sợi dây là
Trọng lực có:
Dựa vào số chỉ của lực kế, xác định trọng lượng và khối lượng của các vật dưới đây. Lấy g ≈ 9,8 m/s2.
Trả lời
Hình 1: P1 = 30 || 20 || 40 N; m1 = 3,06 || 2,04 || 4,08 kg
Hình 2: P2 = 20 || 30 || 40 N; m2 = 2,04 || 3,06 || 4,08 kg
Điền từ còn thiếu vào chỗ trống.
Khối lượng của một vật không thay đổi khi ta chuyển nó từ nơi này đến nơi khác.
Trọng lượng của một vật thay đổi khi đem đến một nơi khác có gia tốc rơi tự do thay đổi.
Đo trọng lượng của một vật ở một địa điểm trên Trái Đất có gia tốc rơi tự do là 9,8 m/s2, ta được P = 4,9 N. Nếu đem vật này tới một địa điểm khác có gia tốc rơi tự do 9,78 m/s2 thì khối lượng và trọng lượng của nó đo được là bao nhiêu?
Quan sát các hình dưới đây và trả lời câu hỏi.
1. Những vật nào chịu lực căng của dây?
2. Lực căng có phương, chiều như thế nào?
1. Những vật chịu lực căng của dây là: chiếc thùng || mặt đất và tay người || không khí .
2. Lực căng có phương trùng || khác với phương của sợi dây, chiều hướng từ hai đầu dây || phần giữa của sợi dây đến phần giữa của sợi dây || hai đầu dây .
Một bóng đèn có khối lượng 400 g được treo thẳng đứng vào trần nhà bằng một sợi dây và đang ở trạng thái cân bằng. Lấy g = 9,8 m/s2. Độ lớn của lực căng là bao nhiêu? Nếu dây treo chỉ chịu được một lực căng giới hạn là 5 N thì nó có bị đứt không?
Hình dưới mô tả quá trình kéo gạch từ thấp lên cao qua hệ thống ròng rọc. Coi khối lượng của ròng rọc và của dây đều rất nhỏ so với khối lượng của thùng gạch. Xem chuyển động của thùng gạch là đều. Hỏi lực căng dây tác dụng lên vật nâng và ròng rọc là bao nhiêu? Biết lượng gạch trong mỗi lần kéo có khối lượng là 15 kg và lấy g = 9,8 m/s2.