Trong mạch dao động, khi mắc tụ điện có điện dung C với cuộn cảm L1 thì tần số dao động của mạch là f1 = 120 kHz. Khi mắc cuộn dây có độ tự cảm L2 với tụ điện có điện dung C thì tần số dao động của mạch là f2 = 160 kHz. Khi mắc L1 nối tiếp L2 rồi mắc vào tụ điện C thì tần số dao động của mạch là
100 kHz. 200 kHz. 96 kHz. 150 kHz. Hướng dẫn giải:L1 nối tiếp với L2 thì
\(\frac{1}{f^2}=\frac{1}{f_1^2}+\frac{1}{f_2^2} = > f = \sqrt{\frac{f_1^2.f_2^2}{f_1^2+f_2^2}} = 96 kHz. \)