Giúp e với ạ
\(R_{23}=\dfrac{R_2\cdot R_3}{R_2+R_3}=\dfrac{10\cdot10}{10+10}=5\Omega\)
\(R_N=R_1+R_{23}=6+5=11\Omega\)
\(I_m=\dfrac{\xi}{r+R_N}=\dfrac{12}{1+11}=1A\)
\(U_1=I_1\cdot R_1=I\cdot R_1=1\cdot6=6V\)
\(U_2=U_3=U_{23}=I_{23}\cdot R_{23}=1\cdot5=5V\)
\(P_N=\xi\cdot I=12\cdot1=12W\)
\(A_N=P\cdot t=12\cdot10\cdot60=7200J\)
Hai nguồn điện có suất điện động 3V và 1,5V. Điện trở trong lần lượt là 0,6 ôm và 0,4 ôm. Mắc nối tiếp hai nguồn điện trên với 1 điện trở mạch ngoài R (N)=4 ôm tạo thành mạch kín. a. Tính suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn? b. Xác định cường độ dòng điện chạy trong mạch kín? c. Tính hiệu điện thế U (N) ở đầu mạch ngoài?
Suất điện động của bộ:
\(\xi_b=\xi_1+\xi_2=3+1,5=4,5V\)
Điện trở trong nguồn:
\(r_b=r_1+r_2=0,6+0,4=1\Omega\)
Dòng điện qua mạch chính:
\(I=\dfrac{\xi_b}{r_b+R_N}=\dfrac{4,5}{1+4}=0,9A\)
\(U_N=I\cdot R_N=0,9\cdot4=3,6V\)
Một mạch điện có sơ đồ như hình vẽ, trong đó nguồn điện có suất điện động E=12,5 V; r=0,4ôm; bóng đèn Đ1 ghi 12V -6W. Bóng đèn Đ2 ghi 6V-4,5 W là biến trở. a. Các đèn sáng như thế nào? b. Công suất của nguồn?
\(R_{Đ1}=\dfrac{U^2_{Đ1}}{P_{Đ1}}=\dfrac{12^2}{6}=24\Omega\)
\(R_{Đ2}=\dfrac{U^2_{Đ2}}{P_{Đ2}}=\dfrac{6^2}{4,5}=8\Omega\)
\(R_N=\dfrac{R_1\cdot\left(R+R_2\right)}{R_1+R+R_2}=\dfrac{24\cdot\left(8+8\right)}{24+8+8}=9,6\Omega\)
\(I=\dfrac{\xi}{R_N+r}=\dfrac{12,5}{0,4+9,6}=1,25A\)
Công suất nguồn:
\(P=\xi\cdot I=12,5\cdot1,25=15,625W\)
Bài 5:
a. MCD: \(\left(R1ntR2\right)//\left(R3ntR4\right)\)
\(\Rightarrow R=\dfrac{R12\cdot R34}{R12+R34}=\dfrac{\left(R1+R2\right)\cdot\left(R3+R4\right)}{\left(R1+R2\right)+\left(R3+R4\right)}=\dfrac{\left(5+5\right)\cdot\left(5+10\right)}{\left(5+5\right)+\left(5+10\right)}=6\Omega\)
b. \(I=\dfrac{\xi}{R+r}=\dfrac{9}{6+3}=1A\)
\(U=U_{12}=U_{34}=IR=1\cdot6=6V\)
\(\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}I1=I2=U12:R12=6:\left(5+5\right)=0,6A\\I3=I4=U34:R34=6:\left(5+10\right)=0,4A\end{matrix}\right.\)
c. \(P=UI=6\cdot1=6\)W
Bài 6:
MCD: \(\left(R3//R2\right)ntR1\)
\(\Rightarrow R=R1+\dfrac{R2\cdot R3}{R2+R3}=15+\dfrac{3\cdot6}{3+6}=15,5\Omega\)
\(I=\dfrac{\xi}{R+r}=\dfrac{6}{15,5+1}=\dfrac{4}{11}A\)
\(\rightarrow U=IR=\dfrac{4}{11}\cdot15,5=\dfrac{62}{11}V\)
\(\Rightarrow P=UI=\dfrac{62}{11}\cdot\dfrac{4}{11}=\dfrac{248}{121}\)W
\(\Rightarrow H=\dfrac{U}{\xi}=\dfrac{\dfrac{62}{11}}{6}=\dfrac{31}{33}\%\)
Mạch điện như hình vẽ. Cho biết: E = 9 V, r = 3 Ω
R 1 = R 2 = R 3 = 5 Ω, R 4 = 10 Ω. Tính:
a) Điện trở tương đương mạch ngoài.
b) Cường độ dòng điện qua mạch chính và mỗi điện trở.
c) Công suất tiêu thụ của mạch ngoài
d) Công suất tỏa nhiệt bên trong nguồn điện
e) Hiệu suất của nguồn điện
mong mọi người giúp ạ, cần gấp
Một bóng đèn có hiệu điện thế định mức là 220V và công suất định mức là 40W. Khi mắc bóng đèn này vào mạng điện có hiệu điện thế 110V thì công suất của bóng đèn sẽ bằng a) 10W b) 20W c) 40W d) 5W
\(R=\dfrac{U_{đm}^2}{P_{đm}}=\dfrac{220^2}{40}=1210\left(\Omega\right)\)
\(P=\dfrac{U^2}{R}=\dfrac{110^2}{1210}=10\left(W\right)\)
Chọn A
Cho một mạch điện có nguồn điện không đổi. Khi điện trở ngoài của mạch tăng 2 lần thì cường độ dòng điện trong mạch chính a) chưa đủ dữ kiện để xác định b) tăng 2 lần c) giảm 2 lần d) không đổi
\(I=\dfrac{U_N}{R_N}\)
vậy RN tăng 2 thì I giảm 2 lần
Chọn C
Một acquy có suất điện động 3V, điện trở trong , khi đoản mạch 20 mΩ thì dòng điện qua acquy là a) 150 A b) 0,06 A c) 15 A d) 20/3 A
\(20m\Omega=0,02\Omega\)
\(\Rightarrow I=\dfrac{\xi}{R}=\dfrac{3}{0,02}=150A\)
Chọn A
bóng đèn loại 120V – 60W sẽ sáng bình thường với cường độ dòng điện là a) b) c) d
Để bóng đèn loại 120V – 60W sáng bình thường ở mạng điện có hiệu điện thế là 220V, ta phải mắc nối tiếp với bóng đèn một điện trở có giá trị là a) b) c) d)
Một acquy có suất điện động 3V, điện trở trong , khi đoản mạch thì dòng điện qua acquy là a) 150 A b) 0,06 A c) 15 A d) 20/3 A
Cho một mạch điện có nguồn điện không đổi. Khi điện trở ngoài của mạch tăng 2 lần thì cường độ dòng điện trong mạch chính
a) chưa đủ dữ kiện để xác định b) tăng 2 lần c) giảm 2 lần d) không đổi.
Hiện tượng đoản mạch xảy ra khi a) Sử dụng dây dẫn ngắn để mắc mạch điện. b) Nối 2 cực của nguồn bằng dây dẫn điện trở nhỏ c) Không mắc cầu chì cho một mạch điện kín. d) Dùng pin hay acqui để mắc một mạch điện kín.
Muốn làm tăng hiệu suất của nguồn điện, người ta phải a) làm giảm suất điện động của nguồn. b) làm giảm điện trở trong của nguồn. c) làm tăng điện trở mạch ngoài. d) làm tăng hiệu điện thế mạch ngoài.
Câu 1:
\(P=UI\Rightarrow I=\dfrac{P}{U}=\dfrac{60}{120}=0,5A\)
Câu 2:
\(U2=U-U1=220-120=100V\)
\(I=I1=I2=\dfrac{P1}{U1}=\dfrac{60}{120}=0,5A\)
\(\Rightarrow R2=U2:I2=100:0,5=200\Omega\)
Câu 1.
\(I_m=I_{Đđm}=\dfrac{P}{U}=\dfrac{60}{120}=0,5A\)
Câu 2.
\(R_Đ=\dfrac{U^2_Đ}{P}=\dfrac{120^2}{60}=240\Omega\)
\(I_m=I_Đ=\dfrac{P}{U}=\dfrac{60}{120}=0,5A\)
\(R_{tđ}=\dfrac{220}{0,5}=440\Omega\)
\(\Rightarrow R'=440-240=200\Omega\)