Bài 18: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại

PT
Xem chi tiết
TH
22 tháng 7 2017 lúc 21:29

24gam

Bình luận (0)
PT
Xem chi tiết
NA
22 tháng 7 2017 lúc 12:45

1. Số mol HNO3 = 0,4 mol => nNO = 1/4. nHNO3 = 0,1 mol

=> V = 0,1. 22,4 = 2,24 lít.

Gọi số mol mỗi kim loại Fe và Cu là x

Để m lớn nhất thì Fe ---> Fe2+

Ta có 2x + 2x = 0,1.3 => x = 0,075

=> m= 0,075. (56+64) = 9g

Bình luận (0)
NA
22 tháng 7 2017 lúc 12:48

2. Fe = 0,03 mol. Al = 0,2 mol. Cu = 0,1 mol

V tối thiểu khi Fe ---> Fe2+

Ta có: 0,03.2 + 0,2.3 + 0,1.2 = 3nNO

=> nNO = ....

=> nHNO3 = 4nNO = ...

=> V = ...

Bình luận (4)
MY
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
NV
24 tháng 12 2016 lúc 23:33

\(n_{Ag+}=0,036mol, n_{Cu2+}=0,024mol\)

Khối lượng Cu, Ag sinh ra tối đa là 0,036.108+0,024.64=5,424(g) > 4,21 gam

Suy ra hh A tan hết vào trong dung dịch, 4,21g rắn X sinh ra chỉ gồm Ag và có thể có Cu.

Lượng Ag sinh ra tối đa là 0,036.108=3,888 (g) <4,21 gam

suy ra rắn X có 3,888 gam Ag và 4,21-3,888=0,322 gam Cu

Lượng Cu2+ còn lại trong dung dịch Y là 0,024.64-0,322=1,214(g)

 

Bảo toàn điện tích, ta thấy dd Y có số mol điện dương là \(n_{\left(+\right)ddY}=n_{NO3-}=1.n_{Ag}+2.n_{Cu2+}=0,036+0,024.2=0,084\left(mol\right)\)

Trong khi đó lại cho tới 0,08 mol Mg vào dd Y, nên chắc chắn Mg sẽ dư. suy ra rắn Z gồm toàn bộ m gam hỗn hợp A ban đầu, Cu và Mg dư

\(m_{Mg dư}=24\left(0,08-\frac{0,084}{2}\right)=0,912\left(g\right)\)

Vậy \(m=m_Z-m_{Cu}-m_{Mg dư}=4,826-0,912-1,214=2,7\left(g\right)\)

 

Bình luận (0)
PT
Xem chi tiết