1 con lắc lò xo k=100 N/m và vật nhỏ có m= 100g. kích thích cho con lắc dao động điều hòa với biên độ 10cm. tại t=0 vật đi qua vị trí cân bằng. lấy pi bình bằng 10. tính quảng đường vật nhỏ đã đi đc trong khoảng thời gian từ t=0 đến 11/60s.
Một sợi dây AB dài 1,2m, đầu B, đầu A gắn với nguồn cố định tần số 50Hz. Tốc độ truyền sóng trên dây v = 20m/s. , đầu A cố định . Số bụng sóng trên dây là ?
R = 20; uL(t) = 10sin1000t ( V ); i(t) chậm pha so với e(t) 1 góc 30 độ. biên độ của áp trên L bằng 2 lần biên dộ áp trên C. Xác định L và C
các phần tử mạch nối tiếp nhau
Cho một đoạn mạch điện xoay chiều chỉ có cuộn cảm thuần. tại thời điểm t1 điện áp và dòng điện qua cuộn cảm có giá trị lần lượt là u1,i1. Tại thời điểm t2 điện áp và dòng điện qua cuộng cảm có giá trị lần lượt là u2,i2. Chu kì của cường độ dòng điện được xác định bằng hệ thức nào
U=24V; R0= 6 ôm; R1=4 ôm; R2 là biến trở. Hỏi R2 bằng bao nhiêu để công suất :
a. Đoạn mạch AB lớn nhất. Tính công suất toàn mạch trong trường hợp này.
b. Trên R2 lớn nhất. Tính công suất toàn mạch trong trường hợp này.
Tụ điện có điện dụng c=80μF. Tẩu hao không đáng kể đặt vào điện áp xoay chiều có u=350v, F=50Hz
A. Xác định dung kháng của mạch điện va dòng điện đi trong mạch
B, công xuât phản kháng của mạch
ChoTụ điện C=67f tẩu hao không đáng kể đặt điệp áp xoay chiều u=220v,f=50hz
a,xác định dung kháng của mạnh và dòng điện
B,tính công xuất phản kháng của mạnh
Ad ơi giúp mình giải câu này nha.
Điện trở R=200 ôm nối tiếp với cuộn cảm thuần có L=2/pi H. Điện áp tức thời hai đầu mạch u=400 căn 2 cos 100 pi t (V). Cường độ dòng điện tức thời trong mạch?
Điện áp: \(u=400\sqrt 2\cos(100\pi t) (V)\)
Cảm kháng: \(Z_L=\omega L = 100\pi. \dfrac{2}{\pi}=200\Omega\)
Tổng trở: \(Z=\sqrt{R^2+Z_L^2}=200\sqrt 2\)
\(\Rightarrow I_0=\dfrac{U_0}{Z}=\dfrac{400\sqrt 2}{200\sqrt 2}=2A\)
Độ lệch pha giữa u và i: \(\tan\varphi=\dfrac{Z_L}{R}=1\)
\(\Rightarrow \varphi = \dfrac{\pi}{4}\)
Suy ra i trễ pha hơn u là: \(\dfrac{\pi}{4}\)
Cường độ dòng điện tức thời: \(i=2\cos(100\pi t -\dfrac{\pi}{4})(A)\)
Khi thỏa mãn \(U_{Cmax}\) thì mạch điện phải có tính dung kháng đồng thời \(\left(U_{RL},U\right)=\dfrac{\pi}{2}\) .