Bài 1. Sự phụ thuộc của cường độ dòng diện vào hiệu điện thế giữa hai đầu vật dẫn

BL
Xem chi tiết
H24
25 tháng 3 2022 lúc 14:58

D

Bình luận (0)
VA
25 tháng 3 2022 lúc 14:59

D

Bình luận (0)
HB
25 tháng 3 2022 lúc 15:14

d

Bình luận (0)
TC
23 tháng 3 2022 lúc 17:17

C

Bình luận (0)
HB
23 tháng 3 2022 lúc 17:18

b: ko chắc vì ngu vật lí:D(hoặc c)

Bình luận (0)
LS
23 tháng 3 2022 lúc 17:18

c

Bình luận (0)
NT
Xem chi tiết
H24
26 tháng 11 2021 lúc 23:29

\(\left\{{}\begin{matrix}P=UI\Rightarrow I=\dfrac{P}{U}=\dfrac{75}{220}=\dfrac{15}{44}A\\P=\dfrac{U^2}{R}\Rightarrow R=\dfrac{U^2}{P}=\dfrac{220^2}{75}=\dfrac{1936}{3}\Omega\end{matrix}\right.\)

Tham khảo:

Có thể dùng cầu chì loại 0,5 A cho bóng đèn này vì nó đảm bảo cho đèn hoạt động bình thường và sẽ nóng chảy, tự động ngắt mạch khi đoản mạch.

Bình luận (0)
H24
12 tháng 11 2021 lúc 10:58

\(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{25}{10}=2,5A\)

Bình luận (0)
KT
Xem chi tiết
MY
12 tháng 10 2021 lúc 19:18

\(R1ntR2\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}I1=\dfrac{Uv}{R2}=\dfrac{5}{10}=0,5A\\U1=Uab-Uv=9-5=4V\end{matrix}\right.\)\(\Rightarrow R1=\dfrac{U1}{I1}=\dfrac{4}{0,5}=8\Omega\)

 

Bình luận (0)
LL
11 tháng 10 2021 lúc 17:37

Câu 4:

a) Do mắc nối tiếp nên:

\(R_{tđ}=R_1+R_2=10+10=20\left(\Omega\right)\)

b) Điện trở tương đương của đoạn mạch lúc này là:

\(R_{tđ}=R_1+R_2+R_3=10+10+5=25\left(\Omega\right)\)

Câu 5:

a) Do mắc nối tiếp nên:

\(R_{tđ}=R_1+R_2=3+6=9\left(\Omega\right)\)

b) Cường độ dòng điện qua mỗi điện trở:

 \(I=I_1=I_2=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{12}{9}=\dfrac{4}{3}\left(A\right)\)

c) Hiệu điện thế 2 đầu R1:

\(U_1=I_1.R_1=\dfrac{4}{3}.3=4\left(V\right)\)

Hiệu điện thế 2 đầu R2:

\(U_2=I_2.R_2=\dfrac{4}{3}.6=8\left(V\right)\)

 

Bình luận (0)
NT
11 tháng 10 2021 lúc 17:35

Bài 4 : 

a)                         Điện trở tương đương của đoạn mạch

                                 \(R_{tđ}=R_1+R_2=10+10=20\left(\Omega\right)\)

  b)                      Điện trở tương đương của đoạn mạch lúc này

                               \(R_{tđ}=R_1+R_2+R_3=10+10+5=25\left(\Omega\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (1)
NT
11 tháng 10 2021 lúc 17:40

Bài 5 : 

Tóm tắt : 

R1 = 3Ω

R2 = 6Ω

UAB = 12V

a) R = ?

b) I1 , I2 = ?

c) U1 , U2 = ?

 a)                            Điện trở tương đương của đoạn mạch

                                   \(R_{tđ}=R_1+R_2=3+6=9\left(\Omega\right)\)

b)                            Cường độ dòng điện qua mạch chính

                                     \(I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{12}{9}=\dfrac{4}{3}\left(A\right)\)

                                ⇒ \(I=I_1=I_2=\dfrac{4}{3}\left(A\right)\) (vì R1 nt R2)

 c)                             Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R1

                                      \(U_1=I_1.R_1=\dfrac{4}{3}.3=4\left(V\right)\)                      

                                Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R2

                                     \(U_2=I_2.R_2=\dfrac{4}{3}.6=8\left(V\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)
H24
4 tháng 10 2021 lúc 10:27

Tóm tắt:

U=6V

A=0,5A

U1= 24V

I1= ?(A)

Giải :

Ta có:

Cường độ dòng điện là:

\(\dfrac{U}{U_1}=\dfrac{I}{I_1}=>I_1=\dfrac{U_1.I_{ }}{U}=\dfrac{24.0,5}{6}=2\left(A\right)\)

=> Chọn B

Bình luận (0)