Bài 3. Chuyển động thẳng biến đổi đều

HH

Xe bắt đầu khởi hành nhan dần đều sau 20 s đạt v=36 km/h.

a. sau bao lâu xe có v=54 km/h

b. tính S xe đi được từ khi có v=36km/h đến khi có v=54 km/h.

Mình cảm ơn.

TS
19 tháng 8 2016 lúc 9:33

\(v_0=0\)

\(v_1=36km/h=10m/s\)

\(v_2=54km/h=15m/s\)

a) Gia tốc của xe: \(a=\dfrac{\Delta v}{\Delta t}=\dfrac{10}{20}=0,5(m/s^2)\)

PT vận tốc: \(v=v_0+a.t\Rightarrow v=0,5.t\)

Khi v=54km/h = 15m/s ta có: \(0,5.t=15\Rightarrow t =30(s)\)

b) Áp dụng công thức: \(v_2^2-v_1^2=2a.S\)

\(\Rightarrow 15^2-10^2=2.0,5.S\)

\(\Rightarrow S = 125m\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết