Ôn tập học kỳ II

NA

Xác định độ tan của muối natri cacbonat trong nước ở 18oC. Biết ở nhiệt đọ này khi hòa tan hết 53g natri cacbonat vào 250g nước thì thu được dung dịch bảo hòa.

TD
25 tháng 4 2017 lúc 8:40

* Ở 180C :

Cứ 53 g Na2CO3 cho vào 250 g H2O thì được dung dịch bão hòa .

Vậy x g Na2CO3 cho vào 100 g H2O thì được dung dịch bão hòa .

\(\Rightarrow\) \(x=\dfrac{100.53}{250}=21,2\left(g\right)\)

Vậy độ tan của muối Na2CO3 là 21,2 g

Bình luận (0)
TN
25 tháng 4 2017 lúc 8:41

53 g NaCl tan trong 250 g nước

độ tan Na2Cl :SNa2Cl3 =\(\dfrac{mna2co3}{mH2O}\).100

SNa2Cl3=\(\dfrac{100.53}{250}\)=21,2g

Bình luận (0)
DT
25 tháng 4 2017 lúc 13:04

Theo bài ra ta có:

\(18^oC\) 250g nước hòa tan được 53g natri cacbonat để tạo dd bão hòa

\(18^oC\) 100g nước hòa tan được x g natri cacbonat để tạo dd bão hòa

->\(x=\dfrac{100.53}{250}=21,2\left(g\right)\)

Vậy độ tan của muối natri cacbonat trong nước ở 18oC:\(S_{Na_2CO_3\left(18^oC\right)}=21,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết