Ôn tập học kỳ II

LH

Trong một phòng thí nghiệm người ta thu được 27 gam nước .hỏi:

- có bao nhiêu mol nước.

-có bao nhiêu nguyên tử hydro.

B) tính khối lượng nguyên tử tuyệt đối của oxy, biết rằng nguyên tử của nguyên tố này có khối lượng nguyên tử tương đối bằng 15,99944

TD
19 tháng 3 2018 lúc 23:19

PTHH \(2H_2O\underrightarrow{dienphan}2H_2+O_2\)

Số mol nước là \(n=\dfrac{m}{M}=\dfrac{27}{18}=1,5\)(mol)

theo PTHh cứ 2mol nc thì đc 2 mol hidro

nên cứ 1,5 mol nc thì đc 1,5 mol hidro

Số nguyên tử hidro là \(1,5.6.10^{23}=9.10^{23}\)(nguyên tử )

Bình luận (0)
HL
20 tháng 3 2018 lúc 19:35

PTHH \(2H_2O\underrightarrow{dp}2H_2\uparrow+O_2\uparrow\)

Số mol nước là nH2O=1,5(mol)

theo PTHh nH2O = nH2 = 1,5(mol)

Số nguyên tử hidro là 1,5.6.1023=9.1023(nguyên tử )

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
YP
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết