Bài 26: Oxit

TD

Trong một hợp chất oxit,kim loại có hóa trị III và chiếm 70% về khối lượng.Tìm công thức hóa học oxit.

SI
27 tháng 2 2021 lúc 10:14

* Tham khảo :

Gọi M là kim loại có hóa trị III cần tìm

=> CTHH của oxit cần tìm là M2O3

Ta có %mM trong M2O3 = 70%

<=> 70% = \(\dfrac{2M.100\%}{2M+48}\)

<=> 140M + 3360 = 200M

<=> M = 56 (Fe)

Vậy kim loại M cần tìm là Sắt (Fe)

=> CTHH của oxit : Fe2O3

Bình luận (0)
H24
27 tháng 2 2021 lúc 10:34

Dùng toàn bộ 6,72 lít khí Oxi để đốt cháy hết bột nhôm thu được nhôm oxit A. Viết PTHH B. Tính khối lượng sản phẩm thu được sau phản ứng Mình cần gấp trong hôm nay ạ

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
OC
Xem chi tiết
JJ
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết