Bài 18. Nhôm

TA

Trong một cốc đựng 200ml dd ALCL3 2M. rót vào cốc 200ml dd NaOH có nồng đồ a mol/lít, ta được một kết tủa. đem sấy khô và nung đến khối lượng ko đổi được 5,1g chất rắn. tính a

KD
1 tháng 12 2016 lúc 22:19

AlCl3 + 3NaOH=> 3NaCl + Al(OH)3

0,4--------->1,2------------------>0,4

NaOH + Al(OH)3 => NaAlO2 + 2H2O

0,3<------0,3

2Al(OH)3 => Al2O3 + 3H2O

0,1<-------------0,05

nAl2O3 = \(\frac{5,1}{102}=0,05mol\)

nAlCl3 = 0,2.2=0,4 mol

=> nNaOH = 1,2 + 0,3 = 1,5 mol

=>a = 1,5/0,2 = 7,5(M)

 

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
AM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
BR
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
MZ
Xem chi tiết