Bài 3: Sự điện li của H2O - pH - Chất chỉ thị axit-bazo

TH
Trộn lẫn 100ml dung dịch NaOH 0,2M vào 200ml dung dịch Ca(OH)2 0,1. Tính nồng độ ion [OH-] trong dung dịch thu được
BN
27 tháng 12 2020 lúc 23:00

nNaOH = 0,1.0,2 = 0,02 mol => nOH- = 0,02 mol

nCa(OH)2 = 0,1.0,2 = 0,02 mol => nOH- = 0,02.2 = 0,04 mol

=> Sau khi trộn nOH- = 0,02 + 0,04 = 0,06 mol

Thể tích dung dịch sau khi trộn = 100 + 200 = 300ml = 0,3 lít

=> [OH-] = \(\dfrac{0,06}{0,3}\)= 0,2 M

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết