Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

CV

Trộn \(\frac{1}{3}\)(l) dung dịch HCl (dd A) với \(\frac{2}{3}\)(l) dung dịch HCl (dd B) được 1 (l) dung dịch HCl mới (dd C). Lấy \(\frac{1}{10}\)(l) dd C tác dụng với dung dịch AgNO3 dư thì thu được 8,61g kết tủa.

a, Tính nồng độ mol/l của dd C.

b, Tính nồng độ mol/l của dd A và dd B. Biết nồng độ mol/l dd A = 4 nồng độ mol/l dd B.

BT
12 tháng 10 2019 lúc 20:49
https://i.imgur.com/J7gDypG.jpg
Bình luận (0)
TA
12 tháng 10 2019 lúc 21:35

Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

Bình luận (0)
CV
12 tháng 10 2019 lúc 19:27

buithianhtho, Duong Le, Cù Văn Thái, Huyền, Linh, Phạm Hoàng Lê Nguyên, tth, trần đức anh, Tam Cao Duc, Minh An, Trần Hữu Tuyển, Phùng Hà Châu, Quang Nhân, Hoàng Tuấn Đăng, Nguyễn Trần Thành Đạt, Nguyễn Thị Minh Thương , Nguyễn Thị Kiều, Nguyễn Anh Thư, Hải Đăng, ....

Bình luận (0)
CV
12 tháng 10 2019 lúc 19:39

Các bạn ơi, giúp mk đi mà!!!

Bình luận (0)
KH
12 tháng 10 2019 lúc 20:26

\(V_{HCl\cdot pu}=1.\frac{1}{10}=0,1\left(l\right)\)

\(n_{AgCl}=\frac{8,61}{143,5}=0,06\left(mol\right)\)

\(PTHH:AgNO_3+HCl\rightarrow AgCl\downarrow+HNO_3\)

(mol)_______1_______1_________

(mol)_______0,06____0,06_____

\(C_{M_C}=\frac{n}{V}=\frac{0,06}{0,1}=0,6\left(M\right)\)

Áp dụng quy tắc đường chéo ta có:

C(A) C(B) C(C) C(A) - C(C) C(C) - C(B)

\(\Rightarrow\frac{V_A}{V_B}=\frac{C_C-C_B}{C_A-C_C}\)

\(\Leftrightarrow\frac{\frac{1}{3}}{\frac{2}{3}}=\frac{0,6-C_B}{C_A-0,6}\)

\(\Rightarrow C_A+2C_B=1,8\)

Theo đề ta có:

\(\left\{{}\begin{matrix}C_A+2C_B=1,8\\C_A=4C_B\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}C_A=1,2\left(M\right)\\C_B=0,3\left(M\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết