Chương 1. Sự điện li

SY

Trộn 200ml dd hỗn hợp HCL 0.1M , H2SO4 0.1M . 200ml dd NaOH 0.1M -> dd A .Tính Cm ion trong A 

TN
21 tháng 7 2016 lúc 10:22

Tổng số mol [H+] trong 2 axit :

nH+= 0.2(0.1+0.1*2)=0.06 (nhớ chứ ý H2SO4)

nOH-=0.02

H+ + OH=> H2O

0.06   0.02

=> nH+ dư = 0.04 => [H+]=0.1 =>pH=1

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
YN
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
CB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết