Bài 21: Tính theo công thức hóa học

DA

Tính thành phần phần trăm khối lượng của các nguyên tố Cu,S.O trong CTHH CuSO4. nếu cho lượng oxi trên tác dụng với 6g kim loại magie tính khối lượng kim laoi5 magie còn dư sau phản ứng

BT
31 tháng 3 2020 lúc 15:19

\(M_{CuSO4}=160\left(\frac{g}{mol}\right)\)

\(\%_{Cu}=\frac{64}{160}.100\%=40\%\)

\(\%_S=\frac{32}{160}.100\%=20\%\)

\(\%_{O2}=100\%-\left(40\%+20\%\right)=40\%\)

\(n_{Mg}=\frac{6}{24}=0,25\left(mol\right)\)

\(PTHH:2Mg+2O_2\rightarrow2MgO\)

Theo PT ta có:

\(n_{O2}=\frac{1}{2}n_{Mg}=0,5.0,25=0,125\left(mol\right)\)

Xét: \(\frac{0,25}{2}=\frac{0,125}{1}\Rightarrow\) Phản ứng hết

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
LD
31 tháng 3 2020 lúc 15:21

\(\%M_{Cu}=\frac{64}{160}.100\%=40\%\)

\(\%M_S=\frac{32}{160}.100\%=20\%\)

\(\%M_O=100-40-20=40\%\)

\(2Mg+O2-->2MgO\)

Ở đây chưa biết khối lượng O2 tính dư kiểu j nhỉ??

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
BP
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
SC
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết