Bài 37: Axit - Bazơ - Muối

CB

tính số mol của  

a)11,2g fe    24,5g KCIO3    40g CaCO3

b)8,96 lit H2    5,6 lit Co2     3,36 lit So2

ai giúp mình với hiu

KS
8 tháng 3 2022 lúc 20:49

nFe = 11,2/56 = 0,2 (mol)

nKClO3 = 24,5/122,5 = 0,2 (mol)

nCaCO3 = 40/100 = 0,4 (mol)

nH2 = 8,96/22,4 = 0,4 (mol)

nCO2 = 5,6/22,4 = 0,25 (mol)

nSO2 = 3,36/22,4 = 0,15 (mol)

Bình luận (0)
H24
8 tháng 3 2022 lúc 20:47

a)11,2g fe 

n Fe=\(\dfrac{11,2}{56}\)  =0,5 mol

24,5g KCIO3 

=>n KClO3=\(\dfrac{24,5}{122,5}\)=0,2 mol

  40g CaCO3

=>n CaCO3=\(\dfrac{40}{100}\)=0,4 mol

b)8,96 lit H2

=>n H2=\(\dfrac{8,96}{22,4}\) =0,4 mol

5,6 lit Co2

=>n CO2=\(\dfrac{5,6}{22,4}\)  =0,25 mol 

3,36 lit So2

=>n SO2=\(\dfrac{3,36}{22,4}\)=0,15 mol

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
BT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
AE
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết