Bài 33: Điều chế Hiđro - Phản ứng thế

AP

Tính số gam nước thu được khi cho 8,4 lít khí hiđro tác dụng với 2,8 lít khí oxi (các thể tích khí đo ở đktc).

TP
12 tháng 10 2018 lúc 20:20
: PTHH:
2H2+O2 --t*--> 2H2O
nH2=8,4/22,4=0,375(mol)
nO2=2,8/22,4=0,125(mol)
Theo đề : nH2/nO2=3
Theo PT : nH2/nO2=2
=> H2 dư
nH2O=2nO2=0,25(mol)
=>mH2O=0,25.18=4,5(g)
Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
YY
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết