\(PTK_{CuSO_4.5H_2O}=\left(64+32+16\times4\right)+5\times\left(1\times2+16\right)=250\left(đvC\right)\)
\(PTK_{CuSO_4.5H_2O}=\left(64+32+16\times4\right)+5\times\left(1\times2+16\right)=250\left(đvC\right)\)
cho 17 gam oxit m2o3 tác dụng hết với dung dịch h2so4 thu được 57 gam muối sunfat và nước. nguyên tử khối của M là
56đvc
65đvc
24đvc
27đvc
(giải chj tiết giùm mk nha
Tính phân tử khối của clo và Axit cacbonic cho H=1,O=16,C=12
nếu hàm lượng của sắt là 70% thì đó là oxit nào trong các oxit dưới đây
1FEO
2.FE2O3
3FE3O4
4. ko có oxit nào phù hợp
( giải chi tiết luôn ra giùm mk vs nha)
Tính ra gam khối lượng của
a) Một nguyên tử nhôm hạt nhân gồm 13p và 14n
b) Một phân tử canxi cacbonat gồm 1 nguyên tử canxi, 1 nguyên tử cacbon, 3 nguyên tử oxi
- giúp mik với cần gấp
phân đam ure dược sử dụng cho tất cả các loại cây trồng, trên các loại đất khác nhau, giúp cây tăng trưởng và phát triển nhanh làm tăng băng suất cây trồng. Sơ đồ phản ứng bằng chữ của phản ứng hóa học điều chế phân đạm ure được biểu diễn như sau:
Amoniac + cacbonic đioxit\(\xrightarrow[chatxuctac]{p=200atm,t=200c}>ure+nước\)
a) chất nào đã tham gia phản ứng?
b)Sản phẩm tạo thành là chất nào?
c) điều kiện tối ưu cho phản ứng hóa học là gì?
Help !!! GIÚP MÌNH NHA~ MÌNH TICK CHOA
MỌI CHI TIẾT XIN TÌM VỀ SÁCH HƯỚNG DẪN HỌC KHOA HỌC TỰ NHIÊN LỚP 7 (trang 29)
cho 130g kim loại kẽm tác dụng với axit clohiđric (HCl) thu đc 2,72g muối kẽm clorua (ZnCl2) và 4g khí hiđrô (H2)
a, lập phương trình hóa học của phản ứng
b, cho biết tỉ lệ số nguyên tử ,phân tử giữa các chất trong phản ứng
c,tính khối lượng của axit clohiđric đã dùng
Mong mọi người giúp em ạ ^^
Tính phân tử khối của:Na và PO4.bt Na: 23; P: 31; O: 16
MỘT HỢP CHẤT PHÂN TỬ GỒM 2 NGUYÊN TỬ CỦA NGUYÊN TỐ X LIÊN KẾT VỚI 1 NGUYÊN TỬ CỦA NGUYÊN TỐ ÕI VÀ CÓ PHÂN TỬ KHỐI LÀ 62ĐVC .vậy x thuộc nguyên tố nào
K
NA
CA
MG
Bài 1. Nguyên tố cacbon khối lượng là m = 1,9926.10-23gam. Tính khối lượng bằng gam của nguyên tố magie, nhôm, sắt, lưu huỳnh, photpho.
Bài 2. Nguyên tử X có điện tích hạt nhân (15+). Trong nguyên tử X số hạt mang điện nhiều hơn số hạt không mang điện là 14 hạt.
a. Tính NTK của nguyên tử X
b. X thuộc nguyên tố hóa học nào? Cho biết tên và KHHH của nguyên tố đó.
Lưu ý công thức tính NTK: NTK = p + n