Bài 3: Sự điện li của H2O - pH - Chất chỉ thị axit-bazo

ML

Tính pH của dung dịch: Trộn lẫn 250ml dung dịch KOH 1M và 250ml dung dịch H2SO4 1M. Tính pH của dung dịch thu được. Kết luận về môi trường của dung dịch sau phản ứng?

LA
29 tháng 10 2022 lúc 23:17

Ta có: \(n_{KOH}=n_{H_2SO_4}=0,25\left(mol\right)\)

PT: \(2KOH+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+2H_2O\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,25}{2}< \dfrac{0,25}{1}\), ta được H2SO4 dư.

Theo PT: \(n_{H_2SO_4\left(pư\right)}=\dfrac{1}{2}n_{KOH}=0,125\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{H_2SO_4\left(dư\right)}=0,25-0,125=0,125\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{H^+}=0,125.2=0,25\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\left[H^+\right]=\dfrac{0,25}{0,25+0,25}=0,5\left(M\right)\)

\(\Rightarrow pH=-\log\left(0,5\right)\approx0,3\)

→ Vậy: Dd sau pư có MT axit.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết