Chương 1. Sự điện li

AA

Tính nồng độ mol/l của ion trong dung dịch sau : 1. Dung dịch HC17,3% (D = 1,25g/ml) 2. Dung dịch ZnSO4 10% (d=1,025 g/ml).

H24
26 tháng 5 2021 lúc 16:28

1)

Coi V dd = 100(ml)

=> m dd HCl = 100.1,25 = 125(gam)

=> n HCl = 125.17,3%/36,5 = 0,592(mol)

$HCl \to H^+ + Cl^-$

[Cl- ] = [H+ ] = CM HCl = 0,592/0,1 = 5,92M

2)

Coi V dd = 100(ml)

m dd ZnSO4 = 100.1,025 = 102,5(gam)

n ZnSO4 = 102,5.10%/161 = 0,064(mol)

$ZnSO_4 \to Zn^{2+} + SO_4^{2-}$

\([Zn^{2+}] = [SO_4^{2-}] = C_{M_{ZnSO_4}} = \dfrac{0,064}{0,1} = 0,64M\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AA
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết