CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

HT

Tính mKCLO3 cần để điều chế 13,44 lít O2 biết hiệu suất chỉ đạt 80%

Với lượng O2 nói trên đốt cháy được bao nhiêu gam Fe

KS
12 tháng 3 2022 lúc 20:30

nO2 (TT) = 13,44/22,4 = 0,6 (mol)

nO2 (LT) = 0,6/80% = 0,75 (mol)

PTHH: 2KClO3 -> (t°, MnO2) 2KCl + 3O2

Mol: 0,5 <--- 0,5 <--- 0,76

mKClO3 = 0,5 . 122,5 = 61,25 (g)

PTHH: 3Fe + 2O2 -> (t°) Fe3O4

Mol: 0,9 <--- 0,6 

mFe = 0,9 . 56 = 50,4 (g)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
HA
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết
ZZ
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết