Đổi :1kg=1000g
Ta có: MCaSO4.2H2O= 40 + 32+ 64 + 2.18=172
Nghĩa là: Trong 172 g CaSO4 ngậm 2H2O có 136 g CaSO4
----Vậy: --------1000g CaSO4 ngậm 2H2O có ? g( CaSO4)
=> mCaSO4=\(\dfrac{1000.136}{172}=790,7\left(gam\right)\)
Vậy có: 790,7 gam CaSO4 khan
- CaSO4 ngậm 2 phân tử nước ta viết như sau: \(CaSO_4.2H_2O\)
\(m_{CaSO_4.2H_2O}=1\left(kg\right)=1000\left(g\right)\)
\(M_{CaSO_4.2H_2O}=172\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)
\(M_{CaSO_4}=136\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)
=> Trong 172 g CaSO4.2H2O có 136g CaSO4.
Vậy, trong 100g CaSO4.2H2O, có:
\(m_{CaSO_4}=\dfrac{100.136}{172}=790,7\left(g\right)\)
Kết luận: Trong 1 kg CaSO4 ngậm 2 phân tử nước có chứa 790,7 gam muối CaSO4 khan (tinh khiết).
Ta có :
mCaSO4.2H2O = 1000(g)
MCaSO4.2H2O = 172 (g)
MCaSO4 = 136 (g)
Ta có : 136g CaSO4 \(\rightarrow\) 172g MCaSO4.2H2O
=> x g CaSO4 \(\rightarrow\) 1000g MCaSO4.2H2O
=> x = 1000 . 136 : 172 = 790,7 (g)
=> mCaSO4 = 790,7(g)