Bài 41: Độ tan của một chất trong nước

HQ

tính m CuSO4.5H2O tách ra khi làm lạnh 1877g dung dịch CuSO4 bão hòa ở 85 độ C xuống 12 độ C biết độ tan ở 85 độ C là 87,7g còn ở 12 độ C là 35,5g.

Help me !!!

DN
19 tháng 1 2017 lúc 21:45

Độ tan của CuSO4 ở 85 °C:
87,7 g CuSO4 .....tan trong ...... 100 g H2O.
==>nồng độ % của CuSO4 trong dd CuSO4 bão hòa bằng 87,7 / 187,7
==> trong 1877 g dd CuSO4 có 1877 * 87,7 / 187,7 = 877 (g) CuSO4.
==> khối lượng H2O = 1000 (g)
Gọi số mol CuSO4.5H2O bị tách ra là x mol.
→ khối lượng CuSO4 còn lại trong dd ở 12 °C là : 877 - 160x (g).
Khối lượng H2O còn lại = 1000 - 90x (g).
Ta có độ tan của CuSO4 ở 12 °C bằng 35,5 nên:
(877 - 160x) / (1000 - 90x) = 35,5/100 = 0,355.
<=> x ≈ 4,0765.

==> m(CuSO4.5H2O) ≈ 1019,125 (g).

(nếu giữ nguyên giá trị của x ở trên, không làm tròn, và tính thì ta được m = 1019,133 (g))

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NP
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
CQ
Xem chi tiết
VG
Xem chi tiết
GG
Xem chi tiết