CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

SN

Tính khối lượng NaO cần dùng để hòa tan vào 650 ml dd NaOH 10% (D=1,114g/ml) thì được dung dịch kiềm có nồng độ 40%

HN
9 tháng 6 2017 lúc 15:08

Theo đề: mddNaOH= 650.1,114= 724,1 (g)

Gọi khối lượng Na2O cần dùng là a gam (a>0)

Ta có quy tắc đường chéo:

CHƯƠNG VI. DUNG DỊCH

=> \(\dfrac{a}{724,1}=\dfrac{30}{60}=\dfrac{1}{2}\)

=> a= 362,05 (g)

Vậy cần dùng 362,05 gam Na2O

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
PU
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết