Ôn tập học kỳ II

BB

Tìm khối lượng mỗi nguyên tố có trong các lượng chất sau: 6,36g \(Na_2CO_3\); 34,2g \(Fe_3\left(PO_4\right)_2\); 5,6g \(MnCl_2\)

ND
15 tháng 8 2021 lúc 15:09

* Trong 6,36 gam Na2CO3 có:

- Khối lượng Na: \(m_{Na}=\dfrac{46}{106}.6,36=2,76\left(g\right)\)

- Khối lượng C: \(m_C=\dfrac{12}{106}.6,36=0,72\left(mol\right)\)

- Khối lượng O: \(m_O=\dfrac{48}{106}.6,36=2,88\left(g\right)\)

* Trong 34,2 gam Fe3(PO4)2:

- Khối lượng Fe: \(m_{Fe}=\dfrac{168}{358}.34,2\approx16,049\left(g\right)\)

- Khối lượng  P: \(m_P=\dfrac{62}{358}.34,2=5,923\left(g\right)\)

- Khối lượng O:  \(m_O=\dfrac{128}{358}.34,2=12,228\left(g\right)\)

* Trong 5,6 gam MnCl2 có:

- Khối lượng Mn: \(m_{Mn}=\dfrac{55}{126}.5,6=2,444\left(g\right)\)

- Khối lượng Clo: \(m_{Cl}=\dfrac{71}{126}.5,6=3,156\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BP
Xem chi tiết
DY
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
XX
Xem chi tiết