Hóa học 11

MI

Tìm CTPT của Ankanol trong trường hợp sau:

a) Phân tử chứa 13,5135% Hidro
b) 3,48g ancol đơn chức, mạch hở tác dụng hết với Na thu được 0,672 lít H2 (đkc)

H24
4 tháng 5 2020 lúc 20:40
https://i.imgur.com/pKDTVDi.png
Bình luận (0)
BT
4 tháng 5 2020 lúc 17:13

a,

Gọi CTPT ankanol là CnH2n+2O

\(\Rightarrow\%H=13,5135\%\)

\(\Rightarrow\frac{100\left(2n+2\right)}{14n+18}=13,5135\)

\(\Leftrightarrow n=4\)

Vậy CTPT ankanol là C4H10O

b,

\(n_{H2}=0,03\left(mol\right)\)

\(C_nH_{2n+1}OH+Na\rightarrow C_nH_{2n+1}ONa+0,5H_2\)

\(\Rightarrow n_{ancol}=0,06\left(mol\right)\)

\(M_{ancol}=\frac{3,48}{0,06}=58=14n+18\)

\(\Rightarrow n=2,8\left(??\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PG
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết