Bài 14. Định luật về công

WR

Thực tế cho rằng độ giản của lò xo tỉ lệ với trọng lượng của vật treo vào 

a, Khi treo vật có trọng lượng P1 = 10N , lò xo giãn 1 đoạn x1 = 2cm . Nếu kéo lò xo ấy bằng 1 lực F = 25N thì lo xo giãn x bằng bao nhiêu ?

b, Tính công của F làm lò xo giãn một đoạn x

c, Tính công của lực tác dụng làm lò xo từ trạng thái bị nén một đoạn x1 = 2cm đến x2= 5cm

TS
15 tháng 9 2016 lúc 21:30

a, Do độ giãn của lò xo tỉ lệ với lực kéo lò xo nên ta có:

\(\dfrac{x}{x_1}=\dfrac{F}{P_1}\Rightarrow \dfrac{x}{2}=\dfrac{25}{10}\)

\(\Rightarrow x = 5cm\)

b, Công của lực F là: \(A=\dfrac{1}{2}F.x=\dfrac{1}{2}.25.0,05=0,625(J)\)

c, Công từ x1 đến x2 là: 

\(A'=\dfrac{1}{2}F.x_2-\dfrac{1}{2}F.x_1=\dfrac{1}{2}.25.0,05-\dfrac{1}{2}.25.0,02=0,375(J)\) 

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết
18
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
KQ
Xem chi tiết
T8
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết