Bài 17: Silic và hợp chất của Silic

PY

Thể tích của CO (đktc) cần thiết tối thiểu để khử hết hoàn toàn 16 gam CuO là 

KS
13 tháng 12 2022 lúc 17:36

$\rm n_{CuO} = \dfrac{16}{80} = 0,2 (mol)$
PTHH: $\rm CuO + CO \xrightarrow{t^o} Cu + CO_2$
Theo PT: $\rm n_{CO} = n_{CuO} = 0,2 (mol)$
$\rm \Rightarrow V_{CO_2} = 0,2.22,4 = 4,48 (l)$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BT
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết