Bài 27. Cơ năng

AM

Thả rơi tự do một vật nặng 0.2kg từ điểm A có độ cao Za . Biết khi chạm đất có vận tốc 10m/s và lấy g = 10m/s ( Chọn góc thế năng tại mặt đất )

a) Tính cơ năng của vật .

b) Xác định vận tốc tại điểm có Wđ = 2Wt .

:_:) Mong mọi người giúp em câu này vì thứ 2 em kiểm tra .

MN
16 tháng 5 2020 lúc 20:36

a. Gọi vị trí của vật tại đất là O. Bảo toàn cơ năng:

=> W = WO = \(\frac{mv^2}{2}\) = 10 J

b. Gọi vị trí vật thỏa mãn đề là N

Do chuyển động không ma sát nên cơ năng được bảo toàn

=> WN = WO => Wđ + Wt = 10 => \(\frac{3mv_N^2}{4}\) =10

⇔ vN ≃ 8,2 (m/s)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NQ
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết