Violympic Vật lý 8

SC

Thả một miếng gỗ vào trong một chất lỏng thì thấy gỗ chìm một nửa. Biết trọng lương của gỗ là 6000N/m3. Trọng lượng riêng của chất lỏng là .........N/m3.

PT
25 tháng 7 2017 lúc 20:56

Cho thể tích miếng gỗ là 2m3 (có thể cho tùy ý) thì:

Trọng lượng của miếng gỗ đó là:

\(P=d.V=6000.2=12000\left(N\right)\)

Thể tích phần gỗ chìm trong nước là:

\(V_{chìm}=\dfrac{V}{2}=\dfrac{2}{2}=1\left(m^3\right)\)

Khi miếng gỗ đã nổi lên và dừng lại thì lực đẩy ác-si-met của chất lỏng tác dụng lên miếng gỗ cân bằng với trọng lực của miếng gỗ, hay:

\(F_A=P=12000\left(N\right)\)

Mà: \(F_A=d_{lỏng}.V_{chìm}\Leftrightarrow12000=d_{lỏng}.1\)

Nên: \(d_{lỏng}=\dfrac{F_A}{1}=12000\left(N|m^3\right)\)

Vậy trọng lượng riêng của chất lỏng là: 12000N/m3

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết