Chương II- Nhiệt học

VL

Thả 500g đồng ở 100 độ C vào 350g nước ở 35 độ C. Tính nhiệt độ khi bắt đầu cân bằng nhiệt.

TH
28 tháng 4 2018 lúc 13:35

Tóm tắt: t=?

t1=100 độ C

t2=35 độ C

m1=500g c1=380kg/j.k

m2=350g c2=4200kg/j.k

Bài làm

Nhiệt lượng đồng tỏa ra là:Q1=m1.c1.(t1-t)

=500.380.(100-t)

=19000000-19000t

Nhiệt lượng nước thu vào là:Q2=m2.c2.(t-t2)

=350.4200.(t-35)

=1470000t-51450000

Theo pt cân bằng nhiệt ta có:Q1=Q2

=>19000000-19000t=1470000t-51450000

=>18981000t=-49980000

=>t=-2,63 độ C

Vậy nhiệt độ khi cân bằng nhiệt là -2,63 độ C

Bình luận (1)
TH
28 tháng 4 2018 lúc 13:36

mk nghĩ thếhaha

Bình luận (0)
YN
21 tháng 4 2021 lúc 23:00

Nhiệt lượng của đồng tỏa ra là:

Q1= m1*C1*(t1-t)= 0,5*380*(100-t)

Nhiệt lượng của nước thu vào là:

Q2= m2*C2*(t-t2)= 0,35*4200*(t-35)

* Theo bài ta có phương trình cân bằng nhiệt:

Q1=Q ó 0,5*380*(100-t) )= 0,35*4200*(t-35)

Giải hệ phương trình trên ta được t≈32,10c

 Câu 7

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
UD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QS
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
TZ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết