chắc do khi đi hành quân tạo sự cộng hưởng dễ dẫn đến sập cầu
chắc do khi đi hành quân tạo sự cộng hưởng dễ dẫn đến sập cầu
1. Giải thích hiện tượng tạo thành mây ?
2. Tại sao mùa hè hay có mưa rào
Mik đang cần gấp !!!
Dòng điện có dạng \(i = \cos100\pi t (A)\) chạy qua cuộn dây có điện trở thuần \(10\Omega\) và hệ số tự cảm L. Công suất tiêu thụ trên cuộn dây là
A.10 W.
B.9 W.
C.7 W.
D.5 W.
Một đoạn mạch nối tiếp ABC gồm một tụ điện (đoạn AB) và một cuộn dây (đoạn BC). Khi tần số dòng điện xoay chiều qua mạch bằng 1000Hz người ta đo được các điện áp hiệu dụng UAB = 2 V, UBC = V, UAC = 1V và cường độ hiệu dụng I = 10-3 A.Tìm điện trở r và độ tự cảm L của cuộn dây
Cho mạch điện xoay chiều gồm một cuộn dây có hệ số tự cảm L = H và có điện trở thuần r = 10 mắc nối tiếp với một tụ điện có điện dung C =
mF. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp xoay chiều có tần số f = 50Hz và điện áp hiệu dụng U = 100V, pha ban đầu bằng 0. .Biểu thức của dòng điện qua mạch. Mọi ng giải chi tiết hô với
Dùng moto Tup năng quạt làm sao để nó chỉ quay một chiều
Một cuộn dây không thuần cảm nối tiếp với tụ điện có điện dung C thay đổi được trong mạch điện xoay chiều có điện áp . Ban đầu dung kháng ZC và tổng trở ZLr của cuộn dây và Z của toàn mạch đều bằng 100Ω. Tăng điện dung thêm một lượng
thì tần số dao động riêng của mạch này khi đó là 80
. Tần số ω của nguồn điện xoay chiều bằng
A. 40π (rad/s) B. 100 π (rad/s) C. 80π (rad/s) D. 50π (rad/s)
Cho đoạn mạch AB Gồm R với UR=U1, và L với UL=U2. Điên trở thuần R=55(ôm) mắc nối tiếp với cuộn dây có độ tự cảm L. Khi đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp u= 200căn2cos100pit (V) thì điện áp hiệu dụng giữa hai đầu điện trở R và hai cuộn dây lần lượt là U1=100V và U2=130V.
a. Tính r và L
b. Lập biểu thức điện áp tức thời u2 giữa hai đầu cuộn dây.
Mạch điện xoay chiều mắc nối tiếp gồm cuộn dây và tụ. Đặt vào hai đầu mạch một hđt xoay chiều \(u=160\sqrt2\cos (100\pi t)(V)\) thì hđt hiệu dụng hai đầu cuộn dây và tụ là 120V và 200V. Xác định hệ số công suất của mạch.
A.0,8.
B.0,5.
C.0,75.
D.0,6.
Một mạch điện xoay chiều AB gồm điện trở \(R = 15\Omega\) mắc nối tiếp với một cuộn dây có điện trở thuần r và độ tự cảm L. Biết điện áp hiệu dụng hai đầu R là 30V, hai đầu cuộn dây là 40V và hai đầu A, B là 50V. Công suất tiêu thụ trong mạch là
A.140W.
B.60W.
C.160W.
D.40W.