Bài 36: Luyện tập: Hidrocacbon thơm

H24

Sử dụng nhiệt độ cao và áp suất cao đốt cháy n pentan thu được a gam 1 hỗn hợp X gồm các chất CH4, C3H8, H2, C2H4,C5H12. Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X thu được 3.36 lít CO2, 9g H2O. Tính a

BT
24 tháng 2 2020 lúc 9:47

Đốt pentan hay hỗn hợp X đều thu được sản phẩm giống nhau

\(C_5H_{12}+8H_2O\rightarrow5CO_2+6H_2O\)

\(n_{CO2}=\frac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\rightarrow n_{pentan}=0,03\left(mol\right)\)

\(\rightarrow m_{Pentan}=0,03\left(12.5+12\right)=2,16\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết