Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

HH

Ở toC, khi cho 2 gam MgSO4 vào 200g dung dịch MgSO4 bão hòa đã làm cho m gam tinh thể muối MgSO4.nH2O (A) kết tinh. Nung m gam tinh thể muối (A) cho đến mất nước hoàn toàn thu được 3,16 gam MgSO4. Xác định công thức A.

BT
9 tháng 3 2020 lúc 12:31

Đặt công thức của muối là: MgSO4.nH2O

Khối lượng MgSO4 trong dung dịch ban đầu \(=\frac{200.35,1}{135,1}=51,961\left(g\right)\)

Ở 200C: 135,1 gam dung dịch có chứa 35,1 gam MgSO4

(200+2 – m) gam dung dịch có chứa (51,961 + 2–3,16) gam MgSO4

\(\Rightarrow m=6,47\left(g\right)\)

Khi nung muối ta có:

\(MgSO_4.n_{H2O}\underrightarrow{^{to}}MgSO_4+n_{H2O}\left(1\right)\)

Theo (1) \(\Rightarrow m_{H2O}=6,47-3,16=3,31\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\frac{3,16}{120}.80n=3,31\Rightarrow n=7\)

Vậy CT A là: MgSO4.7H2O

Bình luận (2)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
MA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết