Bài 3. Chuyển động thẳng biến đổi đều

NC

Ô tô có khối lượng 2 tấn chuyển động với tốc độ không đổi v = 36 km/h lên cầu vồng có dạng cung tròn bán kính 50m. Tính áp lực của ô tô tác dụng vào mặt đường tại đỉnh cầu. ( Đề không có gia tốc ạ)

NG
2 tháng 4 2022 lúc 10:13

Tại vị trí đỉnh cầu, vật chịu tác dụng của trọng lực P và phản lực N.

\(v=36\)km/h=10m/s

Gia tốc hướng tâm: \(a_{ht}=\dfrac{v^2}{R}=\dfrac{10^2}{50}=2\)m/s2

Định luật ll Niu tơn: \(\overrightarrow{P}+\overrightarrow{N}=m\cdot\overrightarrow{a_{ht}}\)

\(\Rightarrow P-N=m\cdot a_{ht}\Rightarrow N'=N=P-m\cdot a_{ht}\)

\(\Rightarrow N'=10m-m\cdot a_{ht}=10\cdot2000-2000\cdot2=16000N\)

Bình luận (0)
DL
2 tháng 4 2022 lúc 9:28

r sao tính ta?

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NC
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
GD
Xem chi tiết
T1
Xem chi tiết
PC
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết