Bài 26: Oxit

HV

nung KCLO3 tạo ra KCL và O2.tính khối lượng KCLO3 cần dùng để sinh ra lượng O2 đủ để đốt cháy hết 3,6g C

KS
11 tháng 1 2022 lúc 12:44

\(n_C=\dfrac{m}{M}=\dfrac{3,6}{12}=0,3\left(mol\right)\\ PTHH\left(1\right):C+O_2\underrightarrow{t^o}CO_2\\ Theo.PTHH\left(1\right):n_O=n_C=0,3\left(mol\right)\)

\(PTHH\left(2\right):2KClO_3\underrightarrow{t^o}2KCl+3O_2\\ Theo.PTHH\left(2\right):n_{KClO_3}=\dfrac{2}{3}n_O=\dfrac{2}{3}.0,3=0,2\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{KClO_3}=n.M=0,2.122,5=24,5\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
YH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
HW
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
BG
Xem chi tiết