Bài 15: Cacbon

PK
Nung hoàn toàn 30 gam đá vôi sau đó dẫn khí thu được vào 500 ml dung dịch NaOH 1,5M thu được dung dịch X. Tổng khối lượng các chất tan có trong dung dịch X sau phản ứng là:
BT
29 tháng 11 2019 lúc 23:27

nCaCO3 =\(\frac{30}{100}\) = 0,3 mol

PTHH:

CaCO3 \(\rightarrow\)CaO + CO2

nCO2 = nCaCO3 = 0,3 mol

\(\text{nNaOH = 0,5. 1,5 = 0,75}\)

\(\frac{nNaOH}{nCO2}\) > 2\(\rightarrow\) chỉ tạo ra Na2CO3 và NaOH còn dư

PTHH:

2NaOH + CO2\(\rightarrow\) Na2CO3 + H2O

0,6______0,3_____ 0,3______________(mol)

\(\rightarrow\)nNaOHdư= 0,75 - 0,6 = 0,15 mol

ddX gồm: 0,15 mol NaOH và 0,3 mol Na2CO3

Tổng khối lượng chất tan: \(\text{0,15.40 + 0,3.106 = 37,8g}\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
PK
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết