Bài 18. Nhôm

LP

nhỏ từ từ 350ml dung dịch naoh 0,1M vào 100ml dung dịch alcl3 0,1M thu được m gam chất rắn. tính m   thanks nha :))

MN
1 tháng 7 2021 lúc 22:51

\(n_{NaOH}=0.35\cdot0.1=0.035\left(mol\right)\)

\(n_{AlCl_3}=0.1\cdot0.1=0.01\left(mol\right)\)

\(3NaOH+AlCl_3\rightarrow3NaCl+Al\left(OH\right)_3\)

\(0.03..........0.01.........................0.01\)

\(n_{NaOH\left(cl\right)}=0.035-0.03=0.005\left(mol\right)\)

\(NaOH+Al\left(OH\right)_3\rightarrow NaAlO_2+2H_2O\)

\(0.005.........0.005\)

\(n_{Al\left(OH\right)_3\left(cl\right)}=0.01-0.005=0.005\left(mol\right)\)

\(m_{Al\left(OH\right)_3}=0.005\cdot78=0.39\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LT
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
KZ
Xem chi tiết
MZ
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết