Bài 25. Phương trình cân bằng nhiệt

H24

Người ta thả 1 miếng đồng có khối lượng 0,5kg vào 500g nước. Miếng đồng nguội đi từ 80oC xuống 20oC. Hỏi nước nhận được 1 nhiệt lượng bằng bao nhiêu và nước nóng lên thêm bao nhiêu độ? Biết nhiệt dung riêng của đồng là 380j/kg.K, của nước là 4200j/kg.K

DP
16 tháng 4 2018 lúc 19:37

Đổi : 500g = 0,5kg

Tóm tắt :

m1 = 0.5kg ; m2 = 0,5kg

c1 = 380J/kg.K ; c2 = 4200J/kg.K

t1 = 80oC ; t2 = ? ; t = 20oC

Tính t.

* Giải :

Nhiệt lượng mà đòng tỏa ra là :

Q1 = m1.c1.( t1 - t ) = 0,5.380.( 80 - 20 ) = 11400 ( J )

Nhiệt lượng mà nước thu vào là :

Q2 = m2.c2.( t - t2 ) = 0,5.4200.( 20 - t2 ) = 42000 - 2100t2

Vì nhiệt lượng thu vào bằng nhiệt lượng tỏa ra.

⇒ Ta ccó phương trình cân bằng nhiệt : Q1 = Q2

⇔ 11400 = 42000 - 2100t2

⇔ 30600 = 2100t2

⇔ t2 = 14,6oC

Vậy nước thu vào một nhiệt lượng bằng 11400 J

và nước nóng lên 20 - 14,6 = 5,4 ( oC ).

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
QL
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết