Bài 25. Phương trình cân bằng nhiệt

ML

người ta thả 1 miếng đồng có khối lượng 0.5kg ở 100 độC vào 2.5kg nước.nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt là 30 độC.hỏi nước nóng lên bao nhiêu độ

  biết:Cđồng=380J/kg.K

        Cnước=4200J/kg.K

NG
15 tháng 5 2022 lúc 14:12

Gọi nhiệt độ nước nóng lên là \(t^oC\)

Nhiệt lượng miếng đồng tỏa ra:

\(Q_{tỏa}=m_1c_1\left(t_1-t\right)=0,5\cdot380\cdot\left(100-30\right)=13300J\)

Nhiệt lượng nước thu vào:

\(Q_{thu}=m_2c_2\left(t-t_2\right)=2,5\cdot4200\cdot\left(30-t\right)=10500\left(30-t\right)J\)

Cân bằng nhiệt: \(Q_{tỏa}=Q_{thu}\)

\(\Leftrightarrow13300=10500\cdot\left(30-t\right)\Rightarrow t=28,73^oC\)

Nước nóng thêm \(30^oC-28,73^oC=1,27^oC\)

Bình luận (1)
TC
15 tháng 5 2022 lúc 14:16

\(Q_{thu}=Q_{tỏa}\)

\(\Leftrightarrow m_1c_1\left(t_1-t\right)=m_2c_2\left(t-t_2\right)\)

\(\Leftrightarrow0,6.380.\left(100-30\right)=2,5.4200.\left(30-t_2\right)\)

\(\Leftrightarrow13300=315000-10500t\)

\(\Leftrightarrow\)\(t=28,73^oC\)

nước nóng lên

\(30-28,73=1,27^0C\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MB
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
QL
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết