Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

KT

Ngâm một lá sắt có khối lượng 28g trong dd CuSO4 dư.Sau một thời gian lấy lá sắt ra khỏi dd muối CuSO4 và đem cân thấy khối lượng của lá là 29,6g.

a) Viết ptpứ

b) Tính khối lượng Fe đã tham gia pứ và khối lượng Cu tạo thành

c) Tính phần trăm khối lượng của Fe và Cu trong lá trên

d) Đem hoà tan 23g lá trên vào dd HCl dư.Tính thể tích khí thoát ra(đktc).

e) Đem hoà tan 23g lá trên vào dd HNO3 đặc dư.Tính thể tích khí thoát ra (đktc)

LD
28 tháng 3 2020 lúc 12:01

a)\(Fe+CuSO4-->Cu+FeSO4\)

b) Gọi n Fe tham gia phản ứng là x(mol)

=> Theo pthh: \(n_{Cu}=n_{Fe}=x\left(mol\right)\)

Khối lượng kim loại tăng =\(29,6-28=1,6\left(g\right)\)

=>\(m_{Cu}-m_{Fe}=1,6\Leftrightarrow64x-56x=1,6\)

\(\Rightarrow8x=1,6\)

\(\Rightarrow x=0,2\)

\(\Rightarrow m_{Fe}=0,2.56=11,2\left(g\right)\)

\(m_{Cu}=0,2.64=12,8\left(g\right)\)

c)\(\%m_{Fe}=\frac{11,2}{11,2+12,8}.100\%=46,67\%\)

\(\%m_{Cu}=100-46,67=53,33\%\)

d)Mk nghĩ câu này là lấy 28g thì đúng hơn

\(Fe+2HCl-->FeCl2+H2\)

\(n_{H2}=n_{Fe}=0,2\left(mol\right)\)

\(V_{H2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

e)\(Fe+4HNO3-->Fe\left(NO3\right)3+NO+2H2O\)

0,2----------------------------------------------0,2(mol)

\(Cu+4HNO3-->Cu\left(NO3\right)2+2NO2+2H2O\)

0,2-----------------------------------------------0,4(mol)

\(V_{NO}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

\(V_{NO2}=0,4.22,4=8,96\left(l\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết